Lắp đèn trợ sáng cho xe máy có bị CSGT phạt không?

23/02/2021 15:22:00 (GMT+7)

Nhiều người lắp thêm đèn trợ sáng cho xe máy của mình nhằm tăng khả năng chiếu sáng nhưng không biết hành động này có thể bị CSGT phạt.

Đối với xe máy, nhiều người hay gắn thêm đèn LED trợ sáng để tăng thêm ánh sáng cho xe khi đi đêm, đi rừng, và làm đẹp, hầm hố thêm cho chiếc xe thân yêu của mình.

Ảnh 2

Tuy nhiên, tại Khoản 13 Điều 8 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định:

"Điều 8. Các hành vi bị nghiêm cấm

...

Lắp đặt, sử dụng còi, đèn không đúng thiết kế của nhà sản xuất đối với từng loại xe cơ giới; sử dụng thiết bị âm thanh gây mất trật tự an toàn giao thông, trật tự công cộng.

...".

Điểm e khoản 1 Điều 17 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

"Điều 17. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

...

e) Điều khiển xe không có đèn chiếu sáng gần, xa hoặc có nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế;

...".

Toyota Vios 2021 chính thức ra mắt: 4 phiên bản, giá từ 478 triệu đồng

Sedan hạng C siêu “hot” sắp trở lại đối đầu Mazda 3, Cerato

Hoàng Hiệp Hoàng Hiệp / Theo Tạp chí Người Đưa Tin - Link gốc
lắp đèn trợ sáng lắp đèn trợ sáng có bị phạt không lắp đèn trợ sáng xe máy

TÂM ĐIỂM CHUYÊN MỤC

Có thể bạn quan tâm

Liên kết hữu ích