Trải nghiệm giao diện mới nhiều thông tin và nhanh hơn! tại đây

tin tuc the thao, tin nhanh the thao , bao bong da, the thao 247

Thứ tư, 27/05/2020 19:54 PM GMT +7

CSGT xử phạt lỗi “xe không chính chủ” thế nào trong đợt ra quân này?

Viết bởi: Hoàng Hiệp | Cập nhật:

Lực lượng CSGT đang thực hiện nhiệm vụ tổng kiểm soát xử lý vi phạm giao thông đường bộ, nhiều người tỏ ra lo ngại về lỗi “xe không chính chủ”.

Từ 15/5 đến 14/6, lực lượng CSGT trên toàn quốc sẽ ra quân tổng kiểm soát xử lý vi phạm bảo đảm trật tự an toàn giao thông - trật tự xã hội. Trong quá trình làm nhiệm vụ, lực lượng CSGT được quyền kiểm tra tất cả các phương tiện giao thông đường bộ mà không cần chỉ ra lỗi.

loi xe khong chinh chu

Trước tình hình trên, rất nhiều người đang lo lắng về việc nếu bị CSGT dừng xe kiểm tra hành chính thì lỗi xe không chính chủ sẽ bị phạt bao nhiêu tiền, trong trường hợp nào thì bị phạt?

Trong Luật Giao thông đường bộ 2008 và Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt đều không có cụm từ nào là ''xe không chính chủ". Trên thực tế, lỗi xe không chính chủ chính là hành vi không đăng ký sang tên xe khi mua, được cho, tặng...

loi xe khong chinh chu

Theo Nghị định 100/2019 có hiệu lực thi hành từ 1/1/2020, quy định xử phạt đối với lỗi xe không chính chủ hay còn gọi là hành vi không đăng ký sang tên xe mua, được cho, được tặng... Cụ thể, Khoản 4 và Khoản 7, Điều 30 Nghị định 100 quy định:

- Phạt tiền từ 400.000 - 600.000 đồng đối với cá nhân, từ 800.000 - 1.200.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô.

loi xe khong chinh chu

- Phạt tiền từ 2.000.000 - 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 - 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng, các loại xe tương tự xe ô tô.

Bên cạnh đó, Khoản 10, Điều 80 Thông tư 100 cũng quy định hành vi Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe chỉ bị xử phạt nếu được xác minh để phát hiện hành vi vi phạm trong 02 trường hợp:

- Thông qua công tác điều tra, giải quyết vụ tai nạn giao thông

- Qua công tác đăng ký xe

>>Xem thêm: CSGT ra quân kiểm tra phương tiện: Cần mang theo giấy tờ gì?

Theo Tạp chí Người Đưa Tin - Link gốc
Bảng giá xe